Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan KCl rắn vào nước để tạo thành hai dung dịch A và B, trong đó nồng độ phần trăm của dd A gấp 2 lần dung dịch B. Nếu đem trộn dung dịch A và dung dịch B theo tỉ lệ khối lượng mdd A : mdd B = 3 : 2 thì thu được dung dịch C có nồng độ 20%. Nồng độ % của dung dịch B là

Hòa tan KCl rắn vào nước để tạo thành hai dung dịch A và B, trong đó nồng độ phần trăm của dd A gấp 2 lần dung dịch B. Nếu đem trộn dung dịch A và dung dịch B theo tỉ lệ khối lượng mdd A : mdd B = 3 : 2 thì thu được dung dịch C có nồng độ 20%. Nồng độ % của dung dịch B là

A. 12,5%.

B. 25,0%.

C. 15,0%.

D. 22,5%.

Hướng dẫn

Gọi nồng độ % của dd A là 2a thì nồng độ % của dd B là a

Vì đề bài chỉ cho tỉ lệ các chất, không cho khối lượng cụ thể => ta giả sử khối lượng dung dịch A là 30 (gam) => khối lượng dd B là 20 (gam)

=> khối lượng chất tan trong dd A là: m$_{KCl (A)}$ =2a. =0,6a(gam)

Khối lượng chất tan trong dd B là: m$_{­KCl (B)}$ =a. =0,2a(gam)

=> khối lượng chất tan trong dd C là: m$_{KCl (C) }$= m$_{KCl (A)}$ + m$_{KCl (B)}$ = 0,6a + 0,2a = 0,8a (gam)

Nồng độ chất tan trong C là: =>a=12,5

Vậy nồng độ phần trăm của dd B là: 12,5%

Đáp án cần chọn là: A