Hòa tan hoàn toàn 6,5 gam Mg vào dung dịch CH$_{3}$COOH. Thể tích khí H$_{2}$ thoát ra (ở đktc) là
A. 0,56 lít.
B. 1,12 lít.
C. 2,24 lít.
D. 3,36 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: C
Ta có: n$_{Zn}$ = 6,5 : 65 = 0,1 mol
→ V$_{khí}$ = 0,1.22,4 = 2,24 lít.
Công thức nguyên hàm và tích phân
Hòa tan hoàn toàn 6,5 gam Mg vào dung dịch CH$_{3}$COOH. Thể tích khí H$_{2}$ thoát ra (ở đktc) là
A. 0,56 lít.
B. 1,12 lít.
C. 2,24 lít.
D. 3,36 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: C
Ta có: n$_{Zn}$ = 6,5 : 65 = 0,1 mol
→ V$_{khí}$ = 0,1.22,4 = 2,24 lít.