Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn 4,8 gam kim loại M (biết M chỉ có một hóa trị duy nhất) vào dung dịch axit HNO$_{3}$ dư, thu được dung dịch A. Chia A thành 2 phần bằng nhau. – Phần 1: cho tác dụng với NaOH dư được kết tủa B. Nung B đến khối lượng không đổi thu được 4,0 gam oxit kim loại. – Phần 2: cô cạn ở điều kiện thích hợp thu được 25,6 gam một muối X duy nhất. Muối X có công thức phân tử là

Hòa tan hoàn toàn 4,8 gam kim loại M (biết M chỉ có một hóa trị duy nhất) vào dung dịch axit HNO$_{3}$ dư, thu được dung dịch A. Chia A thành 2 phần bằng nhau.

– Phần 1: cho tác dụng với NaOH dư được kết tủa B. Nung B đến khối lượng không đổi thu được 4,0 gam oxit kim loại.

– Phần 2: cô cạn ở điều kiện thích hợp thu được 25,6 gam một muối X duy nhất. Muối X có công thức phân tử là

A. Mg(NO$_{3}$)$_{2}$.nH$_{2}$O.

B. Mg(NO$_{3}$)$_{2}$.2H$_{2}$O.

C. Cu(NO$_{3}$)$_{2}$.

D. Mg(NO$_{3}$)$_{2}$.6H$_{2}$O.

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Phương pháp giải:

Phương pháp : Bảo toàn khối lượng, bảo toàn nguyên tố

Lời giải chi tiết:

Lời giải :

Gọi hóa trị của kim loại là n (1 ; 2 ; 3), Khối lượng mol là a (g)

Gọi số mol muối mỗi phần là x. Ta có số mol kim loại ban đầu là 2x

Có : 2ax = 4,8 nên ax = 2,4 (1)

Nếu muối tạo thành chỉ là M(NO$_{3}$)$_{n}$ thì ta có : (a + 62n)x = 25,6 (2)

Từ (1) và (2) ⇒ x = (25,6 – 2,4)/(62n) = 0,187/n

Mặt khác , số mol oxit thu được là x/2

⇒ (2a + 16n).x/2 = 4 (3)

Từ (1) và (3) ⇒ x = (4 – 2,4)/(16n) = 0,1/n.

2 giá trị x không bằng nhau. Vì vậy muối phải là muối ngậm nước.

Đặt công thức muối là M(NO$_{3}$)$_{n}$.mH$_{2}$O

Khối lượng muối mỗi phần là (a + 62n + 18m)x = 25,6 (4)

Kết hợp (1), (3), (4) ta có hệ sau :

ax = 2,4

(2a + 16n).x/2 = 4

(a + 62n + 18m)x = 25,6

⇒ nx = 0,2 ; mx = 0,6

⇒ a/n = 12. Thay n = 1, 2, 3 ta được a = 24g ⇒ Mg

Thay n = 2 ⇒ x = 0,1 ; do đó m = 6

Vậy M là Mg và muối là Mg(NO$_{3}$)$_{2}$.6H$_{2}$O

Đáp án D