Tháng Hai 4, 2026

Hòa tan hoàn toàn 14,5 gam hỗn hợp gồm Mg, Fe, Zn bằng dung dịch HCl dư, sau phản ứng thu được 6,72 lít khí (đktc). Khối lượng muối clorua thu được sau phản ứng là

Hòa tan hoàn toàn 14,5 gam hỗn hợp gồm Mg, Fe, Zn bằng dung dịch HCl dư, sau phản ứng thu được 6,72 lít khí (đktc). Khối lượng muối clorua thu được sau phản ứng là

A.

15,57 gam

B.

35,80 gam

C

25,15 gam

D

16,63 gam

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

– Tính số mol gốc Cl$^{-}$ theo số mol H$_{2}$

– Áp dụng bảo toàn khhối lượng cho muối clorua, tinh khối lượng muối.

Lời giải chi tiết:

\({n_{C{l^ – }}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,6\,\,mol\)

\( \to {m_{muoi}} = {m_{KL}} + {m_{C{l^ – }}} = 35,8\,\,gam\)

Đáp án B