Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan 7,8 gam hỗn hợp bột Al và Mg trong dd HCl dư . Sau phản ứng khối lượng dung dịch tăng thêm 7g so với ban đầu. Khối lượng Al và Mg lần lượt là

Hòa tan 7,8 gam hỗn hợp bột Al và Mg trong dd HCl dư . Sau phản ứng khối lượng dung dịch tăng thêm 7g so với ban đầu. Khối lượng Al và Mg lần lượt là

A. 4,86 g và 2,94 g

B. 2,4g và 5,4 g

C. 5,4 g và 2,4 g

D. 2,94 g và 4,86 g

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Đặt n$_{Al}$ = x mol và n$_{Mg}$ = y mol

Có Al → Al $^{+3}$ + 3e

Mg → Mg$^{+2}$+ 2e

2H$^{+1}$ + 2e → H$_{2}$

B. ảo toàn KL có m$_{dd tăng}$ = m$_{KL}$ – m$_{H2}$ = 7 → m$_{H2}$ ? → n$_{H2}$ = ? mol

Ta có hệ phương trình sau

\(\left\{ \begin{gathered}\xrightarrow{{Bt\,e}}3x + 2y = 0,4.2 \hfill \\\sum {mhh = } 27x + 24y = 7,8 \hfill \\\end{gathered} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{gathered}x = ? \hfill \\y = ? \hfill \\\end{gathered} \right.\)

Lời giải chi tiết:

Đặt n$_{Al}$ = x mol và n$_{Mg}$ = y mol

Có Al → Al $^{+3}$ + 3e

Mg → Mg$^{+2}$+ 2e

2H$^{+1}$ + 2e → H$_{2}$

Theo bảo toàn e có : 3x + 2y = 2n$_{H2}$

B. ảo toàn KL có m$_{dd tăng}$ = m$_{KL}$ – m$_{H2}$ = 7 → m$_{H2}$ = 7,8 – 7 = 0,8 → n$_{H2}$ = 0,4 mol

Ta có hệ phương trình sau

\(\left\{ \begin{gathered}3x + 2y = 0,4.2 \hfill \\27x + 24y = 7,8 \hfill \\\end{gathered} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{gathered}x = 0,2 \hfill \\y = 0,1 \hfill \\\end{gathered} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{gathered}{m_{Al}} = 5,4 \hfill \\{m_{Mg}} = 2,4 \hfill \\\end{gathered} \right.\)

Đáp án C