Hòa tan 13,68 gam muối MSO$_{4}$ vào nước được dung dịch X. Điện phân X (với điện cực trơ, cường độ dòng điện không đổi) trong thời gian t (giây) được y gam kim loại M duy nhất ở catot và 0,035 mol khí ở anot. Còn nếu thời gian điện phân là 2t (giây) thì tổng số mol khí thu được ở cả hai điện cực là 0,1245 mol. Giá trị của y là:
A. 1,680
B. 4,788
C. 4,480
D. 3,920
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Tại anot, trong t giây thu được n$_{O2}$ = 0,035
⇒ Trong 2t giây thu được n$_{O2}$ = 0,07
⇒ n$_{H2}$
B. ảo toàn electron trong 2t giây:
2n$_{M }$+ 2n$_{H2 }$= 4n$_{O2}$ ⇒ n$_{M}$ ⇒ M
Lời giải chi tiết:
Tại anot, trong t giây thu được n$_{O2}$ = 0,035
⇒ Trong 2t giây thu được n$_{O2}$ = 0,07
⇒ n$_{H2}$ = 0,1245 – 0,07 = 0,0545 mol
B. ảo toàn electron trong 2t giây:
2n$_{M }$+ 2n$_{H2 }$= 4n$_{O2}$ ⇒ n$_{M}$ = 0,0855
⇒ M+ 96 = 13,68/0,0855
⇒ M = 64: Cu
B. ảo toàn electron trong t giây:
2n$_{Cu}$ = 4n$_{O2 }$⇒ n$_{Cu}$ = 0,07 ⇒ m$_{Cu}$ = y = 4,48
Đáp án C