Giả thiết rằng một tia sét có điện tích q = 25 C được phóng từ đám mây dông xuống mặt đất, khi đó hiệu điện thế giữa đám mây và mặt đất U = 1,4.10$^{8}$ V. Năng lượng của tia sét này làm bao nhiêu kilôgam nước ở 100$^{0}$ C bốc thành hơi nước ở ? Biết nhiệt hóa hơi của nước bằng 2,3.10$^{6}$ J/kg.
A 1521,7 kg.
B 2247 kg.
C 1120 kg.
D 2172 kg.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Phương pháp giải:
áp dụng công thức tính công của lực điện tác dụng lên điện tích chuyển động trong từ trường
Hướng dẫn
Đáp án A
+ Năng lượng của tia sét tương ứng với công của lực điện dịch chuyển các điện tích q trong hiệu điện thế U.
\( \to E = A = qU = {35.10^8}\,\,J.\)
+ Lượng nước hóa hơi tương ứng \(E = \lambda m \Rightarrow m = {E \over \lambda } = {{{{35.10}^8}} \over {2,{{3.10}^6}}} = 1521,7\,\,kg.\)