Dưới tác dụng của nhiệt, PCl$_{5}$ bị phân tách thành PCl$_{3}$ và Cl$_{2}$ theo phản ứng cân bằng PCl$_{5}$(k) \( \rightleftarrows \) PCl$_{3}$(k) + Cl$_{2}$(k). Ở 273$^{0}$C và dưới áp suất 1atm, hỗn hợp lúc cân bằng có khối lượng riêng là 2,48 gam/lít. Lúc cân bằng nồng độ mol của PCl$_{5}$ có giá trị gần nhất với ?
A. 0,75.10$^{-3}$
B. 1,39.10$^{-3 }$
C. 1,45.10$^{-3}$
D. 1,98.10$^{-3}$
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Tính theo cân bằng hóa học: PCl$_{5}$ \( \rightleftarrows \) PCl$_{3}$ + Cl$_{2}$
Lời giải chi tiết:
Xét 1 lit hỗn hợp khí => n$_{hh}$ = 0,0223 mol
PCl$_{5}$ \( \rightleftarrows \) PCl$_{3}$ + Cl$_{2}$
x y y (mol)
=> m$_{hh}$ = 208,5(x + y) = 2,48g => x + y = 0,0119 mol
n$_{hh khí}$ = x + 2y = 0,0223 mol
=> x = 1,5.10$^{-3}$ ; y = 0,0104 mol
Đáp án C