Dùng hết 5 kg than (chứa 90% cacbon và 10% tạp chất không cháy) để đun nấu. Biết oxi chiếm 1/5 thể tích không khí. Hỏi thể tích không khí (ở đktc) đã dùng là bao nhiêu lít?
A. 40000 lít
B. 42000 lít
C.42500 lít
D. 45000 lít
Hướng dẫn
Trong 5kg than chứa 90% cacbon => m$_{C nguyên chất }$= 5.90% = 4,5 kg = 4500 gam
=> Số mol C là: n$_{C}$==375 mol
PTHH: C + O$_{2}$ CO$_{2}$
Tỉ lệ PT: 1mol 1mol
P/ứng: 375mol → 375 mol
=> Thể tích khí oxi cần dùng là: VO2=22,4.n=22,4.375=8400 lít
Vì oxi chiếm 1/5 thể tích không khí => Vkk=5.VO2=5.8400=42000 lít
Đáp án cần chọn là: B