Dung dịch X có chứa AgNO$_{3}$ và Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ có cùng nồng độ mol . Thêm 1 hỗn hợp gồm 0,03 mol Al và 0,05 mol Fe vào 100 ml dung dịch X cho tới khi phản ứng kết thúc thu được chất rắn Y gồm 3 kim loại . Cho m gam Y vào HCl dư giải phóng 0,07g khí. Nồng độ của 2 muối ban đầu là :
A. 0,3M
B. 0,4M
C. 0,42M
D. 0,45M
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Lời giải chi tiết:
Chất rắn Y gồm 3 kim loại ⇒ Gồm Ag,Cu,Fe
Khi cho Y + HCl ⇒ n$_{H2}$ = n$_{Fe(Y)}$ = 0,035 mol
⇒ Số mol Fe phản ứng là 0,05 – 0,035 = 0,015 mol
Gọi nồng độ mol 2 muối ban đầu là x M
⇒ 2n$_{Cu2+}$ + n$_{Ag+}$ = 2n$_{Fe pứ}$ + 3n$_{Al}$
⇒ 0,1.(2x + x) = 2.0,015 + 3.0,03
⇒ x = 0,4M
Đáp án B