Tháng Hai 3, 2026

Dung dịch X chứa hỗn hợp gồm Na$_{2}$CO$_{3}$ 1,5M và KHCO$_{3}$ 1M. Nhỏ từ từ 200ml dung dịch HCl 1M vào 100ml dung dịch X, sinh ra V lít khí (ở đktc). Giá trị của V là

Dung dịch X chứa hỗn hợp gồm Na$_{2}$CO$_{3}$ 1,5M và KHCO$_{3}$ 1M. Nhỏ từ từ 200ml dung dịch HCl 1M vào 100ml dung dịch X, sinh ra V lít khí (ở đktc). Giá trị của V là

A. 4,48.

B. 3,36.

C. 2,24.

D. 1,12.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Với bài toán nhỏ từ từ axit vào muối cacbonat và ngược lại . Ta có :

+) Nhỏ từ từ axit vào muối cacbonat thì ban đầu H$^{+}$ thiếu nên thứ tự phản ứng là:

CO$_{3}$$^{2-}$ + H$^{+}$ → HCO$_{3}$$^{-}$

HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

+) Nhỏ từ từ muối cacbonat vào axit thì ban đầu H$^{+}$ rất dư nên phản ứng là:

2H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ →CO$_{2}$ + H$_{2}$O

HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

Lời giải chi tiết:

n$_{CO32- }$= 0,15 mol; n$_{HCO3- }$= 0,1 mol; n$_{H+}$ = 0,2 mol

Khi nhỏ từ từ HCl vào dung dịch muối thì ban đầu axit rất thiếu nên sẽ có phản ứng :

CO$_{3}$$^{2-}$ + H$^{+}$ → HCO$_{3}$$^{-}$

0,15 → 0,15 $_{dư 0,05}$ → 0,15 ⇒ nHCO3- = 0,1 + 0,15 = 0,25 mol

HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

0,05 ← 0,05 → 0,05

⇒ V$_{CO2}$ = 1,12 lit

Đáp án D