Dung dịch X chứa hỗn hợp axit H$_{2}$SO$_{4}$ 1,5M và HCl 1M. Số mol của ion H$^{+}$ trong 300 ml dung dịch X là (coi như H$_{2}$SO$_{4}$ điện li hoàn toàn):
A. 1,2 mol.
B. 0,75 mol.
C. 1,5 mol.
D. 0,6 mol.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Dựa vào đề bài ta tính được số mol mỗi axit theo công thức: n = C$_{M}$.V
Viết PT điện li:
H$_{2}$SO$_{4}$ → 2H$^{+}$ + SO$_{4}$$^{2-}$
HCl → H$^{+}$ + Cl$^{-}$
Từ đó suy ra n$_{H+}$ = 2n$_{H2SO4}$ + n$_{HCl}$
Lời giải chi tiết:
Ta có: n$_{H2SO4}$ = 1,5.0,3 = 0,45 mol; n$_{HCl}$ = 1.0,3 = 0,3 mol
PT điện li:
H$_{2}$SO$_{4}$ → 2H$^{+}$ + SO$_{4}$$^{2-}$
HCl → H$^{+}$ + Cl$^{-}$
⟹ n$_{H+}$ = 2n$_{H2SO4}$ + n$_{HCl}$ = 2.0,45 + 0,3 = 1,2 mol
Đáp án A