Tháng Hai 3, 2026

Dung dịch thu được khi trộn lẫn 200 ml dung dịch NaCl 0,2M và 300 ml dung dịch Na$_{2}$SO$_{4}$ 0,2M có nồng độ cation Na$^{+ }$là bao nhiêu?

Dung dịch thu được khi trộn lẫn 200 ml dung dịch NaCl 0,2M và 300 ml dung dịch Na$_{2}$SO$_{4}$ 0,2M có nồng độ cation Na$^{+ }$là bao nhiêu?

A. 0,32M.

B. 0,1M.

C. 0,23M.

D. 1M.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Tính được n$_{NaOH}$ và n$_{Na2SO4}$

Phương trình phân li: NaOH → Na$^{+}$ + OH$^{-}$

Na$_{2}$SO$_{4}$ → 2Na$^{+}$ + SO­$_{4}$$^{2-}$

→ n$_{Na}$$^{+}$ → [Na$^{+}$]

Lời giải chi tiết:

n$_{NaOH}$ = 0,04 mol và n$_{Na2SO4}$ = 0,12 mol

Phương trình phân li: NaOH → Na$^{+}$ + OH$^{-}$

0,04 → 0,04 mol

Na$_{2}$SO$_{4}$ → 2Na$^{+}$ + SO­$_{4}$$^{2-}$

$_{ }$ 0,06 → 0,12 mol

→ n$_{Na}$$^{+}$ = 0,16 mol → [Na$^{+}$] = 0,16 : 0,5 = 0,32 M

Đáp án A