Dung dịch NaOH 0,001M có giá trị pH là:
A. 3.
B. 2.
C. 11.
D. 12.
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Phương pháp giải:
Tính pOH = -log[OH$^{-}$] ⇒ pH = 14 – pOH
Lời giải chi tiết:
NaOH là chất điện li mạnh ⇒ [OH-] = C$_{M NaOH}$ = 0,001M
⇒ pOH = -log[OH$^{-}$] = -log(0,001) = 3
⇒ pH = 14 – pOH = 14 – 3 = 11
Đáp án C