Dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ 0,005M có giá trị pH là bao nhiêu ?
A. 2
B. 12
C. 3
D. 13
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
[H$^{+}$] = 2.C$_{M H2SO4}$ = ? ⇒ pH = -log[H$^{+}$] = ?
Lời giải chi tiết:
[H$^{+}$] = 2.C$_{M H2SO4}$ = 0,01M ⇒ pH = -log[H$^{+}$] = -log(0,01) = 2
Đáp án A