Dùng bếp củi để đun sôi 4 lít nước từ 20°c, lượng củi cần dùng là 0,2kg. Biết rằng năng suất toả nhiệt của củi khô là 10$^{7}$J/kg, nhiệt dung riêng của nước là 4 200 J/kg.K. Lượng nhiệt đã bị mất mát trong quá trình đun nước là bao nhiêu? Hiệu suất của bếp củi này là bao nhiêu?
Hướng dẫn
– Nhiệt lượng cần đun sôi nước là:
Q$_{1}$= m.c.Δt = 4. 4 200. (100 – 20) = 1 344 000 (J)
– Nhiệt lượng toả ra khi đốt cháy hoàn toàn 0,2 kg củi là:
Q$_{2}$ = m. q = 0,2. 10$^{7}$ = 2 000 000 (J)
– Nhiệt lượng bị mất mát là:
ΔQ = Q$_{2}$ – Q$_{1}$ = 2000000 – 1344000 = 656000(J)
– Hiệu suất của bếp là:
Đáp số: 656000J; 67,2%
C. Bài tập vận dụng