Đun nóng m gam dung dịch glucozơ nồng độ 20% với lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$/NH$_{3}$. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 6,48 gam Ag. Giá trị của m là
A. 1,08.
B. 54,0.
C. 27,0.
D. 5,4.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
\(Gluc{\text{ozo}}\xrightarrow{{AgN{O_3}/N{H_3}}}2{\text{A}}g\)
– Từ số mol Ag tính được số mol glucozo
– Tính khối lượng glucozo
– Tính khối lượng dung dịch glucozo theo công thức: m$_{dd}$ = m$_{ct}$.(100%/C%)
Lời giải chi tiết:
Ta có: Glucozơ → 2Ag
0,03 ← 0,06 mol
⟹ m$_{glucozơ}$ = 0,03.180 = 5,4 gam
⟹ m$_{dd glucozơ}$ = 5,4.(100/20) = 27 (g)
Đáp án C