Đun nóng 0,15 mol hỗn hợp X gồm hai peptit mạch hở (đều tạo bởi glyxin và axit glutamic) với 850 ml dung dịch KOH 1M (vừa đủ). Kết thúc các phản ứng, cô cạn dung dịch thu được 95,15 gam muối khan. Khối lượng của 0,1 mol X là:
A. 35,3 gam
B. 31,7 gam
C. 37,1 gam
D. 33,5 gam
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
X + 0,85 mol KOH → H$_{2}$N-CH$_{2}$-COOK (a mol) + H$_{2}$N-C$_{3}$H$_{5}$-(COOK)$_{2}$ (b mol)
Ta có: m$_{muối}$ = 113a + 223b = 95,15
B. ảo toàn nguyên tố K ta có: a + 2b = n$_{KOH}$ = 0,85 mol
Giải hệ trên ta có: a = 0,25 mol; b = 0,3 mol
Suy ra số nhóm Gly trung bình trong X là 0,25/0,15 = 5/3
Số nhóm Glu trung bình trong X là 0,3/0,15 = 2
→ Công thức chung của hỗn hợp X là Gly$_{5/3}$Glu$_{2}$
Khi đó ta tính được khối lượng của 0,1 mol X .
Lời giải chi tiết:
X + 0,85 mol KOH → H$_{2}$N-CH$_{2}$-COOK (a mol) + H$_{2}$N-C$_{3}$H$_{5}$-(COOK)$_{2}$ (b mol)
Ta có: m$_{muối}$ = 113a + 223b = 95,15
B. ảo toàn nguyên tố K ta có: a + 2b = n$_{KOH}$ = 0,85 mol
Giải hệ trên ta có: a = 0,25 mol; b = 0,3 mol
Suy ra số nhóm Gly trung bình trong X là 0,25/0,15 = 5/3
Số nhóm Glu trung bình trong X là 0,3/0,15 = 2
→Công thức chung của hỗn hợp X là Gly$_{5/3}$Glu$_{2}$ có M$_{X}$ = 75.5/3 + 147.2- 18.8/3 = 371 g/mol
Khối lượng của 0,1 mol X là m = 0,1.371 = 37,1 gam
Đáp án C