Đun nóng 0,14 mol hỗn hợp A gồm hai peptit X (C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$N$_{4}$) và Y (C$_{n}$H$_{m}$O$_{7}$N$_{t}$) với dung dịch NaOH vừa đủ chỉ thu được dung dịch chứa 0,28 mol muối của glyxin và 0,4 mol muối của alanin. Mặt khác đốt cháy m gam A trong O$_{2}$ vừa đủ thu được hỗn hợp CO$_{2}$, H$_{2}$O và N$_{2}$, trong đó tổng khối lượng của CO$_{2}$ và nước là 63,312 gam. Giá trị m gần nhất là:
A. 18
B. 32
C. 34
D. 28
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Lời giải chi tiết:
n$_{NaOH}$ = n$_{GlyNa}$ + n$_{AlaNa}$ = 0,68 mol
n$_{H2O}$ = nA = 0,14 mol
B. TKL: m$_{A}$ = m $_{muối}$ + m$_{H2O}$ – m$_{NaOH}$ = 0,28.97 + 0,4.111 + 0,14.18 – 0,68.40 = 46,88 gam
B. TNT H: n$_{H(A)}$+n$_{NaOH}$ = n$_{H(GlyNa)}$+n$_{H(AlaNa)}$+2n$_{H2O}$ ⇒ n$_{H(A) }$= 4.0,28+6.0,4+2.0,14-0,68 = 3,12 mol
Khi đốt 46,88 gam A ta thu được:
n$_{CO2}$ = 2n$_{GlyNa}$ + 3n$_{AlaNa}$ = 0,28.2 + 0,4.3 = 1,76 mol
n$_{H2O}$ = 0,5n$_{H(A)}$ = 1,56 mol
⇒ m$_{CO2}$+m$_{H2O}$ = 1,76.44 + 1,56.18 = 105,52 gam
Tỷ lệ:
Đốt 46,88 gam A thu được 105,52 gam CO$_{2}$ + H$_{2}$O
m 63,312
⇒ m = 28,128 gam
Đáp án D