Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy một lượng gluxit B thu được 2,64 gam CO$_{2}$ và 1,08 gam nước. B là

Đốt cháy một lượng gluxit B thu được 2,64 gam CO$_{2}$ và 1,08 gam nước. B là

A. saccarozo.

B. tinh bột.

C. xenlulozo.

D. fructozo.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

+ Viết PTHH: C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + mH$_{2}$O

+ Lập tỉ lệ H$_{2}$O : CO­$_{2}$

Lời giải chi tiết:

Ta có: n$_{CO2}$ = 0,06 mol; n$_{H2O}$ = 0,06 mol

B. có công thức dạng C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$

C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + mH$_{2}$O

0,06 0,06

⇒ n : m = 0,06 : 0,06 = 1:1

Đáp án D