Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X gồm glucozo, fructozo, saccarozo cần dùng vừa đủ 37,632 lít khí O$_{2}$(đktc) thu được CO$_{2}$ và H$_{2­­­}$O. Cho toàn bộ lượng sản phẩm cháy qua dung dịch Ba(OH)$_{2}$ thấy có m gam kết tủa xuất hiện. Giá trị của m là

Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X gồm glucozo, fructozo, saccarozo cần dùng vừa đủ 37,632 lít khí O$_{2}$(đktc) thu được CO$_{2}$ và H$_{2­­­}$O. Cho toàn bộ lượng sản phẩm cháy qua dung dịch Ba(OH)$_{2}$ thấy có m gam kết tủa xuất hiện. Giá trị của m là

A. 287,62.

B. 260,04.

C. 220,64.

D. 330,96.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Đặt công thức chung của X là C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$

Đốt X thực chất là đốt C vì chỉ có C cháy: C + O$_{2}$ → CO$_{2}$

B. TNT: n$_{BaCO3}$ = n$_{C}$ = n$_{O2}$ = 1,68 (mol)

Lời giải chi tiết:

Đặt công thức chung của X là C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$

n$_{O2(đktc)}$ = 37,632 :22,4 = 1,68 (mol)

Đốt X thực chất là đốt C vì chỉ có C cháy

C. + O$_{2}$ → CO$_{2}$

B. TNT: n$_{BaCO3}$ = n$_{C}$ = n$_{O2}$ = 1,68 (mol)

⇒ m$_{↓}$ = m$_{BaCO3}$ = 1,68.197 = 330,96 (g)

Đáp án D