Đốt cháy hoàn toàn một amin đơn chức X cần vừa đủ 37,8 lít không khí ( trong không khí oxi chiếm 20%, nitơ chiếm 80% về thể tích) thu được CO$_{2}$, H$_{2}$O và 30,8 lít khí N$_{2}$(cho biết các khí đo ở đktc). Công thức cấu tạo của amin X là
A. C$_{2}$H$_{7}$N
B. C$_{3}$H$_{9}$N
C. C$_{4}$H$_{11}$N
D. C$_{5}$H$_{13}$N
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
+ Viết PT đốt cháy, tính toán theo PT
Lời giải chi tiết:
n$_{O2}$ = 0,3375 mol ; n$_{N2(kk)}$ = 1,35 mol
n$_{N2 sau pứ}$ = 1,375 mol ⇒ n$_{N2 tạo ra}$ = 0,025 mol
C$_{x}$H$_{y}$N + (x + 0,25y)O$_{2}$ -> xCO$_{2}$ + 0,5yH$_{2}$O + 0,5N$_{2}$
x + 0,25y 0,5
0,3375 0,025
⇒ 4x + y = 27 ⇒ x = 4 ; y = 11
⇒ C$_{4}$H$_{11}$N
Đáp án C