Đốt cháy hoàn toàn m1 gam triglixerit X (mạch hở) cần dùng 1,55 mol O2 thu được 1,10 mol CO2 và 1,02 mol H2O. Cho 25,74 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch KOH thu được m2 gam muối. Giá trị của m2 là
A. 30,78.
B. 24,66.
C. 28,02.
D. 27,42.
Hướng dẫn
Đáp án C
Ta có:
$\xrightarrow{BTKL}{{m}_{X}}=17,16\,\,(g)\xrightarrow{BT:O}{{n}_{X}}=0,02\,\,mol$
$(6{{n}_{X}}+2{{n}_{{{O}_{2}}}}=2{{n}_{C{{O}_{2}}}}+{{n}_{{{H}_{2}}O}})\to {{M}_{X}}=\frac{17,16}{0,02}=858$
→ trong 25,74 (g) X thì ${{n}_{X}}=\frac{25,74}{858}=0,03(mol)$
Khi cho X tác dụng với KOH thì: ${{n}_{KOH}}=3{{n}_{X}}=3{{n}_{{{C}_{3}}{{H}_{5}}{{(OH)}_{3}}}}=0,09\,\,mol\xrightarrow{BTKL}m=28,02\,\,(g)$