Đốt cháy hoàn toàn m gam một triglixerit X cần vừa đủ x mol O2, sau phản ứng thu được CO2 và y mol H2O. Biết m = 78x – 103y. Nếu cho 0,15 mol X tác dụng với dung dịch nước Br2 dư thì lượng Br2 phản ứng tối đa là bao nhiêu mol?
A. 0,45.
B. 0,30.
C. 0,35.
D. 0,15.
Hướng dẫn
Đáp án A
B. ảo toàn khối lượng: ${{m}_{c{{o}_{2}}}}$= m + 32x – 18y = 110x – 121y $\Rightarrow {{n}_{C{{O}_{2}}}}$= 2,5x – 2,75y
B. ảo toàn nguyên tố Oxi: ${{n}_{X}}=\frac{2.(2,5x-2,75y)+y-2x}{6}$= 0,5x – 0,75y
Ta có: ${{n}_{C{{O}_{2}}}}-{{n}_{{{H}_{2}}O}}=(k-1).{{n}_{HCHC}}$(với k là độ bất bão hòa của HCHC).
Áp dụng: (2,5x – 2,75y) – y = (k – 1).(0,5x – 0,75y) $\to $k = 6 $\Rightarrow $${{\pi }_{C=C}}+{{\pi }_{C=O}}=6$
Mà ${{\pi }_{C=C}}=3\to {{\pi }_{C=O}}=3\to {{n}_{B{{r}_{2}}}}=0,15.3=0,45mol.$