Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn m gam một triglixerit X cần dùng 1,61 mol O$_{2}$, thu được 1,14 mol CO$_{2}$ và 1,06 mol H$_{2}$O. Cho 26,58 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH thì khối lượng muối tạo thành là

Đốt cháy hoàn toàn m gam một triglixerit X cần dùng 1,61 mol O$_{2}$, thu được 1,14 mol CO$_{2}$ và 1,06 mol H$_{2}$O. Cho 26,58 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH thì khối lượng muối tạo thành là

A. 18,28 gam.

B. 27,14 gam.

C. 27,42 gam.

D. 25,02 gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố O ta có: n$_{O(X) }$= 2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$ – 2n$_{O2}$ → n$_{COOH(X)}$

B. ảo toàn khối lượng ta có

m$_{X }$ + m$_{O2}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O }$→ m

Tính tỉ lệ suy ra số mol COOH trong 26,58 gam X ⇒ n$_{NaOH}$ và n $_{glixerol}$

B. ảo toàn khối lượng: m $_{muối }$= m$_{X}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{C3H5(OH)3}$

Lời giải chi tiết:

B. ảo toàn nguyên tố O ta có

→ n$_{O(X)}$ = n$_{O(X) }$= 2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$ – 2n$_{O2}$ = 0,12 → n$_{COOH(X)}$ = 0,06 mol

B. ảo toàn khối lượng ta có

m$_{X }$ + m$_{O2}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O }$→ m + 1,61.32 = 1,14.44 + 1,06.18 → m = 17,72 g

17,72 g X có 0,06 mol COOH → 26,58 g X có 0,09 mol COOH

→ 26,58 g X + 0,09 mol NaOH → muối + 0,03 mol C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$

B. ảo toàn khối lượng: m $_{muối }$= m$_{X}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{C3H5(OH)3 }$= 26,58 + 0,09.40 – 0,03.92 = 27,42 gam

Đáp án C