Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn m gam một amin đơn chức X bằng lượng không khí vừa đủ thu được 1,76 gam CO$_{2}$; 1,26 gam H$_{2}$O và V lít N$_{2}$ (đktc). Giả sử không khí chỉ gồm N$_{2}$ và O$_{2}$ trong đó O$_{2}$ chiếm 20% thể tích. Công thức phân tử của X và giá trị của V lít lần lượt là

Đốt cháy hoàn toàn m gam một amin đơn chức X bằng lượng không khí vừa đủ thu được 1,76 gam CO$_{2}$; 1,26 gam H$_{2}$O và V lít N$_{2}$ (đktc). Giả sử không khí chỉ gồm N$_{2}$ và O$_{2}$ trong đó O$_{2}$ chiếm 20% thể tích. Công thức phân tử của X và giá trị của V lít lần lượt là

A. C$_{2}$H$_{5}$NH$_{2}$ và 6,72.

B. C$_{3}$H$_{7}$NH$_{2}$ và 6,72.

C. C$_{2}$H$_{5}$NH$_{2}$ và 6,944.

D. C$_{3}$H$_{7}$NH$_{2}$ và 6,944.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

+ BTNT “O” ⇒ 2n$_{O2}$ = 2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$ ⇒ n$_{O2}$ ⇒ n$_{N2 (do kk)}$

+ BTNT “C”: n$_{C}$ = n$_{CO2}$

B. TNT “H”: n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$

⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$

Mà amin là đơn chức ⇒ CTPT

Lời giải chi tiết:

Ta có: n$_{CO2}$ = 0,04 mol; n$_{H2O}$ = 0,07 mol

+ BTNT “O” ⇒ 2n$_{O2}$ = 2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$ ⇒ n$_{O2}$ = 0,075 mol ⇒ n$_{N2 (do kk) }$= 4n$_{O2}$ = 4.0,075 = 0,3 mol

+ BTNT “C”: n$_{C}$ = n$_{CO2}$ = 0,04 mol

B. TNT “H”: n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = 0,14 mol

⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$ = 0,04 : 0,14 = 2 : 7

Mà amin là đơn chức ⇒ CTPT amin là C$_{2}$H$_{7}$N

+ n$_{C2H7N}$ = n$_{CO2}$/2 = 0,02 mol

B. TNT “N” ⇒ n$_{N2 (do amin)}$ = 0,5.n$_{C2H7N}$ = 0,01 mol

⇒ ∑n$_{N2}$ = 0,3 + 0,01 = 0,31 mol ⇒ V = 6,944 lít

Đáp án C