Đốt cháy hoàn toàn m gam một amin A bằng lượng không khí vừa đủ thu được 13,2 gam CO$_{2}$, 8,1 gam H$_{2}$O và 48,16 lít N$_{2}$. Giả thiết không khí chỉ gồm nitơ và oxi trong đó nito chiếm 80% theo thể tích, các thể tích khí đo ở đktc. Xác định m
A. 3,1.
B. 5,9.
C. 2,95.
D. 6,2.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
+ Bảo toàn nguyên tố O ⇒ n$_{O2 (đốt cháy)}$ = n$_{CO2}$ + ½ n$_{H2O}$ ⇒ n$_{N2 trong không khí}$ ⇒ n$_{N2 sinh ra do đốt A}$
+ Bảo toàn khối lượng: m$_{A}$ = m$_{C }$ + m$_{H}$ + m$_{N}$
Lời giải chi tiết:
Ta có: nCO2 = 0,3 mol; nH2O = 0,45 mol; nN2 = 2,15 mol
– BTNT “O” ⇒ n$_{O2 }$= (2n$_{CO2}$ + n$_{H2O}$)/2= 0,525 mol
⇒ n$_{N2 (kk) }$= 4n$_{O2 }$= 2,1 mol ⇒ n$_{N2(do amin cháy)}$ = 2,15 – 2,1 = 0,05 mol
– BTNT “N” ⇒ m$_{N}$ = 2n$_{N2}$ = 0,1 mol
– BTKL: m = m$_{C}$ + m$_{H}$ + m$_{N}$ = 0,3.12 + 0,45.2 + 0,1.14 = 5,9 (g)
Đáp án B