Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy hoàn toàn m gam chất béo X (chứa triglixerit của axit stearic,axit panmitic và các axit béo tự do đó). Sau phản ứng thu được 13,44 lít CO$_{2}$ (đktc) và 10,44 gam nước. Xà phòng hoá m gam X (H=90%) thì thu được khối lượng glixerol là

Đốt cháy hoàn toàn m gam chất béo X (chứa triglixerit của axit stearic,axit panmitic và các axit béo tự do đó). Sau phản ứng thu được 13,44 lít CO$_{2}$ (đktc) và 10,44 gam nước. Xà phòng hoá m gam X (H=90%) thì thu được khối lượng glixerol là

A. 0,92 gam.

B. 1,656 gam.

C. 0,828 gam.

D. 2,484 gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

C$_{x}$H$_{2x-4}$O$_{6}$ → xCO$_{2}$ + (x-2) H$_{2}$O

a ax a(x-2)

C$_{y}$H$_{2y }$O$_{2}$ → yCO$_{2}$ + yH$_{2}$O

b by by

\(\left\{ \begin{array}{l}{\rm{ax}} + by = 0,6\\a(x – 2) + by = 0,58\end{array} \right. \to a\)

Lời giải chi tiết:

C$_{x}$H$_{2x-4}$O$_{6}$ → xCO$_{2}$ + (x-2) H$_{2}$O

a ax a(x-2)

C$_{y}$H$_{2y }$O$_{2}$ → yCO$_{2}$ + yH$_{2}$O

b by by

\(\left\{ \begin{array}{l}{\rm{ax}} + by = 0,6\\a(x – 2) + by = 0,58\end{array} \right. \to a=0,01\)

n$_{glixerol}$ = n$_{triglixerit}$ = 0,01 mol

⇒ m$_{glixerol}$ = 0,01.92 = 0,92 gam

Vì H = 90% ⇒ m$_{glixerol}$ = 0,92.90% = 0,828 gam

Đáp án C