Đốt cháy hòan toàn m gam 1 chất béo cần 1,61 mol O$_{2}$, sinh ra 1,14 mol CO$_{2}$ và 1,06 mol H$_{2}$O. Cho 7,088 gam chất béo tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH thì khối lượng muối tạo thành là
A. 7,312 gam
B. 7,612 gam
C. 7,412 gam
D. 7,512 gam
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
B. ảo toàn khối lượng tính được khối lượng của chất béo. Bảo toàn nguyên tố O suy ra số mol O trong chất béo. Từ đó suy đó số mol chất béo. Tính được số mol NaOH tham gia phản ứng và áp dụng bảo toàn khối lượng suy ra khối lượng muối.
Lời giải chi tiết:
B. ảo toàn khối lượng m = 1,14.44+ 1,06.18 – 1,61.32 = 17,72 g
B. ảo toàn nguyên tố O suy ra n$_{O }$(chất béo) = 2.1,14+1,06 – 1,61.2=0,12 mol
Suy ra n$_{chất béo}$ = 0,12/6 = 0,02 mol
n$_{NaOH}$ = 3.n$_{chất béo}$ =0,06 mol, n$_{Glixerol}$ =0,02 mol
Áp dụng bảo toàn khối lượng: m$_{muối}$ = 17,72+0,06.40 – 0,02.92=18,28 gam
Suy ra nếu cho 7,088 gam chất béo tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH thì khối lượng muối tạo thành là 7,312 gam
Đáp án A