Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp chứa glucozo, metyl fomat và saccarozo cần vừa đủ 6,72 lít khí O$_{2}$ (đktc). Hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy bằng dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 25
B. 27.
C. 22
D. 30.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
– Hỗn hợp chứa C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$, CH$_{2}$O, C$_{12}$H$_{22}$O$_{11}$ nên các chất trong hỗn hợp có dạng C$_{m}$(H$_{2}$O)$_{n}$
– PTHH: C$_{m}$(H$_{2}$O)$_{n }$ + mO$_{2}$ \(\xrightarrow{{{t^o}}}\)mCO$_{2}$ + nH$_{2}$O
– Từ PTHH suy ra mối liên hệ giữa mol O$_{2}$ và CO$_{2}$
– Khi hấp thụ sản phẩm cháy vào Ca(OH)$_{2}$ dư thì: \({n_{CaC{{\text{O}}_3}}} = {n_{C{O_2}}}\)
Lời giải chi tiết:
Hỗn hợp chứa C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$, CH$_{2}$O, C$_{12}$H$_{22}$O$_{11}$ nên các chất trong hỗn hợp có dạng C$_{m}$(H$_{2}$O)$_{n}$
PTHH: C$_{m}$(H$_{2}$O)$_{n }$ + mO$_{2}$ \(\xrightarrow{{{t^o}}}\) mCO$_{2}$ + nH$_{2}$O
Từ PTHH ta thấy: \({n_{C{O_2}}} = {n_{{O_2}}} = 0,3(mol)\)
Khi hấp thụ sản phẩm cháy vào Ca(OH)$_{2}$ dư thì: \({n_{CaC{{\text{O}}_3}}} = {n_{C{O_2}}} = 0,3(mol)\)
→ m = 0,3.100 = 30 gam
Đáp án D