Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp chứa glucozo, metyl fomat và saccarozo cần vừa đủ 6,72 lít khí O$_{2}$ (đktc). Hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy bằng dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 22
B. 25
C. 30.
D. 27.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$, C$_{2}$H$_{4}$O$_{2}$, C$_{12}$H$_{22}$O$_{11}$. Quy đổi thành C$_{n}$H$_{2m}$O$_{m}$
Viết PTHH, nhận thấy mối liên hệ giữa số mol O$_{2}$ và CO$_{2}$.
Lời giải chi tiết:
C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$, C$_{2}$H$_{4}$O$_{2}$, C$_{12}$H$_{22}$O$_{11}$. Quy đổi thành C$_{n}$H$_{2m}$O$_{m}$
C$_{n}$H$_{2m}$O$_{m}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + mH$_{2}$O
Ta thấy n$_{CO2 }$= n$_{O2}$ = 0,3 mol ⇒ m$_{CaCO3}$ = 0,3.100 = 30 gam
Đáp án C