Đốt cháy hoàn toàn a mol một chất hữu cơ X thu được 3,36 lít CO$_{2}$ ở đktc và 4,5 gam H$_{2}$O. Giá trị của a là
A. 0,05
B. 0,1
C. 0,15
D. Không xác định được
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp giải:
Ta thấy n$_{H2O}$ > n$_{CO2}$ ⇒ Hợp chất hữu cơ có dạng C$_{n}$H$_{2n+2}$O$_{z}$
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 3,36 : 22,4 = 0,15 mol
n$_{H2O}$ = 4,5 : 18 = 0,25 mol
Ta thấy n$_{H2O}$ > n$_{CO2}$ ⇒ Hợp chất hữu cơ có dạng C$_{n}$H$_{2n+2}$O$_{z}$
Khi đó: n$_{X}$ = n$_{H2O}$ – n$_{CO2 }$= 0,25 – 0,15 = 0,1 mol
Đáp án B