Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn a gam triglixerit X cần vừa đủ 4,83 mol O$_{2}$, thu được 3,42 mol CO$_{2}$ và 3,18 mol H$_{2}$O. Mặt khác, cho a gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được b gam muối. Giá trị của b là

Đốt cháy hoàn toàn a gam triglixerit X cần vừa đủ 4,83 mol O$_{2}$, thu được 3,42 mol CO$_{2}$ và 3,18 mol H$_{2}$O. Mặt khác, cho a gam X phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được b gam muối. Giá trị của b là

A. 53,16

B. 57,12

C. 60,36

D. 54,84

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

*Phản ứng cháy:

B. TKL: m$_{X}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$ – m$_{O2}$ = ?

B. TNT “O”: n$_{O(X) }$= 2n$_{CO2 }$+ n$_{H2O}$ – 2n$_{O2}$ = ?

⇒ n$_{X }$= n$_{O(X)}$ : 6 = ?

*Phản ứng thủy phân trong NaOH:

X + 3NaOH → Muối + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$

n$_{NaOH}$ = 3n$_{X}$ = ?

n$_{Glixerol}$ = n$_{X}$ = ?

B. TKL: m $_{muối }$= m$_{X}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{glixerol}$ = ?

Lời giải chi tiết:

*Phản ứng cháy:

B. TKL: m$_{X}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$ – m$_{O2}$ = 3,42.44 + 3,18.18 – 4,83.32 = 53,16 gam

B. TNT “O”: n$_{O(X) }$= 2n$_{CO2 }$+ n$_{H2O}$ – 2n$_{O2}$ = 3,42.2 + 3,18 – 4,83.2 = 0,36 mol

⇒ n$_{X }$= n$_{O(X)}$ : 6 = 0,36 : 6 = 0,06 mol

*Phản ứng thủy phân trong NaOH:

X + 3NaOH → Muối + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$

n$_{NaOH}$ = 3n$_{X}$ = 0,06.3 = 0,18 mol

n$_{Glixerol}$ = n$_{X}$ = 0,06 mol

B. TKL: m $_{muối }$= m$_{X}$ + m$_{NaOH}$ – m$_{glixerol}$ = 53,16 + 0,18.40 – 0,06.92 = 54,84 gam

Đáp án D