Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 9 gam cacbohiđrat X cần 6,72 lít O$_{2}$ thu được CO$_{2 }$và H$_{2}$O. Hấp thụ hết sản phẩm bằng 500ml dd Ba(OH)$_{2}$ thì thấy khối lượng dd giảm 1,1 gam. Vậy nồng độ mol/l của dung dịch Ba(OH)$_{2}$ là

Đốt cháy hoàn toàn 9 gam cacbohiđrat X cần 6,72 lít O$_{2}$ thu được CO$_{2 }$và H$_{2}$O. Hấp thụ hết sản phẩm bằng 500ml dd Ba(OH)$_{2}$ thì thấy khối lượng dd giảm 1,1 gam. Vậy nồng độ mol/l của dung dịch Ba(OH)$_{2}$ là

A. 0,2M.

B. 0,3M.

C. 0,8M.

D. 0,4M.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

+ Bảo toàn khối lượng: m$_{X }$+ m$_{O2}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$

+ Khối lượng dung dịch giảm: ∆ = m $_{kết tủa}$ – (m$_{CO2 }$+ m$_{H2O}$)

+ Đốt cháy hợp chất có CTTQ: C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ luôn có: n$_{CO2}$ = n$_{O2}$

+ Bảo toàn nguyên tố

Lời giải chi tiết:

n$_{O2}$ = 0,3 mol

B. TKL phản ứng cháy: m$_{X }$+ m$_{O2}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$ = 18,6 gam

Mặt khác, m $_{dd giảm}$ = m $_{kết tủa}$ – (m$_{CO2 }$+ m$_{H2O}$) ⇒ m $_{kết tủa}$ = 1,1 + 18,6 = 19,7 gam

⇒ n $_{kết tủa}$ = 0,1 mol

X có công thức dạng C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$

C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + mH$_{2}$O

n$_{CO2}$ = n$_{O2}$ = 0,3 mol > n $_{kết tủa}$

⇒ dd có Ba(HCO$_{3}$)$_{2}$

B. TNT “C” ⇒ n$_{CO2}$ = n$_{BaCO3}$ + 2n$_{Ba(HCO3)2}$ ⇒ n$_{Ba(HCO3)2 }$= 0,1 mol

B. TNT “Ba” ⇒ n$_{Ba(OH)2}$ = n$_{BaCO3}$ + n$_{Ba(HCO3)2}$ ⇒ n$_{Ba(OH)2 }$= 0,2 mol

⇒ C$_{M}$ = 0,4M

Đáp án D