Đốt cháy hoàn toàn 6,2 gam photpho trong khí O$_{2}$ dư, toàn bộ sản phẩm sinh ra cho vào 500 ml dung dịch hỗn hợp NaOH 0,4M và KOH 0,6M, kết thúc phản ứng thu được dung dịch X. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Tổng khối lượng muối có trong dung dịch X là
A. 44,4g.
B. 39g.
C. 35,4g.
D. 37,2g.
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Phương pháp giải:
Gọi công thức trung bình của bazo và làm tương tự như cho 1 bazo tác dụng với P$_{2}$O$_{5}$
Lời giải chi tiết:
2P -> P$_{2}$O$_{5}$ -> 2H$_{3}$PO$_{4}$
⇒ n$_{H3PO4}$ = n$_{P}$ = 0,2 mol
,n$_{OH}$ = 0,5 mol ⇒ 2 < n$_{OH}$ : n$_{H3PO4}$ = 2,5 < 3
Các phản ứng :
2MOH + H$_{3}$PO$_{4}$ -> M$_{2}$HPO$_{4}$ + 2H$_{2}$O
3MOH + H$_{3}$PO$_{4}$ -> M$_{3}$PO$_{4}$ + 3H$_{2}$O
⇒ Muối gồm : 0,1 mol M$_{2}$HPO$_{4}$ và 0,1 mol M$_{3}$PO$_{4}$
⇒ m$_{muối}$ = m$_{K}$ + m$_{Na}$ + m$_{HPO4}$ + m$_{PO4}$ = 35,4g
Đáp án C