Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 6,0 gam một chất hữu cơ X. Sau phản ứng dẫn hỗn hợp sản phẩm cháy qua lần lượt các bình: – Bình 1: đựng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng. – Bình 2: đựng dung dịch nước vôi trong (Ca(OH)$_{2}$) dư. Thấy khối lượng bình 1 tăng 7,2 gam. Bình 2 xuất hiện 30 gam kết tủa. Công thức đơn giản nhất của X là:

Đốt cháy hoàn toàn 6,0 gam một chất hữu cơ X. Sau phản ứng dẫn hỗn hợp sản phẩm cháy qua lần lượt các bình:

– Bình 1: đựng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng.

– Bình 2: đựng dung dịch nước vôi trong (Ca(OH)$_{2}$) dư.

Thấy khối lượng bình 1 tăng 7,2 gam. Bình 2 xuất hiện 30 gam kết tủa.

Công thức đơn giản nhất của X là:

A. C$_{3}$H$_{8}$O.

B. C$_{3}$H$_{6}$O.

C. C$_{2}$H$_{6}$O.

D. C$_{3}$H$_{8}$.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố, bảo toàn khối lượng.

Lời giải chi tiết:

Đốt cháy X tạo CO$_{2}$ và H$_{2}$O

B. ình 1 giữ lại H$_{2}$O ⇒ m$_{H2O}$ = 7,2g ⇒ n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = 0,8 mol

B. ình 2 giữ lại CO$_{2}$ ⇒ n$_{CaCO3}$ = n$_{CO2}$ = 0,3 mol

Ta có: m$_{O }$= m$_{X}$ – m$_{C}$ – m$_{H}$ = 6 – 0,3.12 – 0,8 = 1,6 gam ⇒ n$_{O}$ = 0,1 mol

⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$ : n$_{O}$ = 0,3 : 0,8 : 0,1 = 3 : 8 : 1

Vậy CTĐG nhất của X là C$_{3}$H$_{8}$O

Đáp án A