Đốt cháy hoàn toàn 3 gam C thành CO$_{2}$. Cho toàn bộ sản phẩm hấp thụ vào dung dịch nước vôi trong dư. Khối lượng kết tủa tạo thành là
A. 50 gam.
B. 25 gam.
C. 15 gam.
D. 40 gam.
Hướng dẫn
Đáp án: B
Ta có: n$_{C}$ = 3 : 12 = 0,25 mol
Khối lượng kết tủa: m = 0,25.100 = 25 gam.