Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 1,605 gam hợp chất hữu cơ A thu được 4,62 gam CO$_{2}$; 1,215 gam H$_{2}$O và 168ml N$_{2}$(đktc). Tỷ khối hơi của A so với không khí không vượt quá 4. Công thức phân tử của A là:

Đốt cháy hoàn toàn 1,605 gam hợp chất hữu cơ A thu được 4,62 gam CO$_{2}$; 1,215 gam H$_{2}$O và 168ml N$_{2}$(đktc). Tỷ khối hơi của A so với không khí không vượt quá 4. Công thức phân tử của A là:

A. C$_{7}$H$_{9}$N

B. C$_{6}$H$_{7}$N

C. C$_{6}$H$_{9}$N

D. C$_{5}$H$_{5}$N

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Tìm mol C, H, N trong A

Tìm CTĐGN theo CT: : x: y : z : t = n$_{C }$: n$_{H}$ : n$_{O : }$ n$_{N}$

Có khoản phân tử khối ⇒ CTPT

Lời giải chi tiết:

Đặt CTPT : CxHyO$_{z}$Nt

n$_{CO2}$ = 4,62: 44 = 0,105 (mol) → n$_{C }$= n$_{CO2}$ = 0,105 mol

n$_{H2O}$ = 1,215 : 18= 0,0675 (mol) → n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = 0,135 mol

n$_{N2 }$ = 0,168 : 22,4 = 7,5. 10$^{-3}$ (mol) → n$_{N }$= 2n$_{N2}$ = 0,015 mol

mO = mA – mC – mH – mN = 1,605 – 0,105.12 – 0,135.1 – 0,015.14 = 0 (g)

⇒ hợp chất không chứa O

x:y:t = 0,105 : 0,135 : 0,015

= 7 : 9 : 1

(C$_{7}$H$_{9}$N)$_{n }$ < 4.29 =116 ⇒ n < 1,08

⇒ n = 1 ⇒ C$_{7}$H$_{9}$N

Hướng dẫn

Chọn phương án: A