Đốt cháy hoàn toàn 13,4 gam hỗn hợp X gồm: Fe, Al và Cu trong 2,24 lít khí O2 (đktc), sau phản ứng thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là: (biết oxi phản ứng hết)
A. 16,6 gam.
B. 13,4 gam.
C. 22,2 gam.
D. 14,8 gam.
Hướng dẫn
N$_{O2}$= =0,1(mol)=> m$_{O2}$ = 0,1.32 = 3,2 (g)
Hỗn hợp X + O$_{2}$ → hỗn hợp oxit
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:
m$_{Rắn}$ = m$_{ hh X}$ + m$_{O2}$ = 13,4 + 3,2 = 16,6 (g)
Đáp án cần chọn là: A