Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 1,2 gam chất hữu cơ A thu được sản phẩm cháy gồm CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy trong dung dịch Ba(OH)$_{2}$ dư thấy khối lượng bình chứa tăng 4,08 gam. Biết rằng số mol CO$_{2}$ gấp 0,75 lần số mol của nước. Biết A có 1 nguyên tử oxi trong phân tử. CTPT của A là:

Đốt cháy hoàn toàn 1,2 gam chất hữu cơ A thu được sản phẩm cháy gồm CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy trong dung dịch Ba(OH)$_{2}$ dư thấy khối lượng bình chứa tăng 4,08 gam. Biết rằng số mol CO$_{2}$ gấp 0,75 lần số mol của nước. Biết A có 1 nguyên tử oxi trong phân tử. CTPT của A là:

A. C$_{3}$H$_{8}$O.

B. CH$_{2}$O.

C. C$_{4}$H$_{10}$O.

D. C$_{3}$H$_{6}$O.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Đặt n$_{CO2}$ = a và n$_{H2O}$ = b (mol)

– Ta thấy CO$_{2}$ và H$_{2}$O bị giữ lại ở bình Ba(OH)$_{2}$ nên làm cho khối lượng của bình tăng.

Từ m$_{bình tăng}$ ⇒ (1)

– Theo đề bài, số mol CO$_{2}$ gấp 0,75 lần số mol của nước ⇒ (2)

Giải hệ (1) và (2) được a, b

B. TNT “C”: n$_{CO2}$ = n$_{C}$ = ?

B. TNT “H”: n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = ?

Mặt khác: m$_{O}$ = m$_{A }$- (m$_{C}$ + m$_{H}$) = ? ⇒ n$_{O}$ = ?

Lập tỉ lệ C : H : O. Dựa vào dữ kiện A chỉ có 1O suy ra CTPT của A.

Lời giải chi tiết:

Đặt n$_{CO2}$ = a và n$_{H2O}$ = b (mol)

– Ta thấy CO$_{2}$ và H$_{2}$O bị giữ lại ở bình Ba(OH)$_{2}$ nên làm cho khối lượng của bình tăng.

⇒ m$_{bình tăng}$ = 44a + 18b = 4,08 (1)

– Theo đề bài, số mol CO$_{2}$ gấp 0,75 lần số mol của nước ⇒ a = 0,75b (2)

Giải hệ (1) và (2) được a = 0,06 ; b = 0,08

B. TNT “C”: n$_{CO2}$ = n$_{C}$ = 0,06 mol

B. TNT “H”: n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = 0,16 mol

Mặt khác: m$_{O}$ = m$_{A }$- (m$_{C}$ + m$_{H}$) = 1,2 – 0,06.12 – 0,16.1 = 0,32 gam ⇒ n$_{O}$ = 0,02 mol

⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$ : n$_{O}$ = 0,06 : 0,16 : 0,02 = 3 : 8 : 1

Vì A chỉ có 1 nguyên tử O trong phân tử ⇒ CTPT của A là C$_{3}$H$_{8}$O

Đáp án A