Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 10,2g Y thu được 22g CO$_{2}$ ; 9g H$_{2}$O. d$_{Y/kk}$ = 3,517. CTPT của Y là:

Đốt cháy hoàn toàn 10,2g Y thu được 22g CO$_{2}$ ; 9g H$_{2}$O. d$_{Y/kk}$ = 3,517. CTPT của Y là:

A. C$_{5}$H$_{10}$O$_{2}$

B. C$_{4}$H$_{8}$O$_{2}$

C. C$_{5}$H$_{10}$O

D. C$_{4}$H$_{8}$O

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Tìm mol C, H, O có trong Y

Tìm CTĐGN qua công thức : x : y : z = n$_{C}$ : n$_{H}$ : n$_{O}$

Có CTĐGN và phân tử khối ⇒ Tìm được CTPT

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ =\({{22} \over {44}}\) = 0,5 mol ; n$_{H2O}$ =\({{9} \over {18}}\) = 0,5 mol

CTPT : C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$

⇒ n$_{Y}$ = \({{{m_Y}} \over {{M_Y}}}\)

d$_{Y/kk}$ = \({{{M_Y}} \over {29}}\)⇒ M$_{Y}$ = 3,517.29 = 102g

⇒ n$_{Y}$ = 10,2 : 102 = 0,1 mol

x =\({{{n_{C{O_2}}}} \over {{n_Y}}}\) =\({{0,5} \over {0,1}}\) = 5

y = \({{2{n_{{H_2}O}}} \over {{n_Y}}}\)=\({{2.0,5} \over {0,1}}\) = 10

M$_{Y}$ = 5.12 + 10 + 16z = 102

⇒ z = 2

⇒ CTPT của Y : C$_{5}$H$_{10}$O$_{2}$

Đáp án A