Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol một amin no, mạch hở X bằng oxi vừa đủ thu được 0,5 mol hỗn hợp Y gồm khí và hơi. Cho 4,6g X tác dụng với dung dịch HCl dư, số mol HCl phản ứng là?

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol một amin no, mạch hở X bằng oxi vừa đủ thu được 0,5 mol hỗn hợp Y gồm khí và hơi. Cho 4,6g X tác dụng với dung dịch HCl dư, số mol HCl phản ứng là?

A. 0,1.

B. 0,4.

C. 0,3.

D. 0,2.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Gọi công thức của amin no, mạch hở là: C$_{n}$H$_{2n+3}$N$_{a}$ (n ≥ 1; n ≥ a)

2C$_{n}$H$_{2n+2+a}$N$_{a}$ + (3n+1+0,5a)O$_{2}$ \(\buildrel {{t^0}} \over\longrightarrow \) 2nCO$_{2}$ + (2n+2+a)H$_{2}$O + aN$_{2}$

0,1 → 0,1n 0,05(2n+2+a) 0,05a (mol)

Theo đề ta có:

∑ n$_{CO2+H2O+N2}$ = 0,05

0,1n + 0,05(2n+2+a) + 0,05a = 0,5

⇒ 0,2n + 0,1a = 0,4

⇒ 2n + a = 4

⇒ Biện luận a, n thỏa mãn

Lời giải chi tiết:

Gọi công thức của amin no, mạch hở là: C$_{n}$H$_{2n+3}$N$_{a}$ (n ≥ 1; n ≥ a)

2C$_{n}$H$_{2n+2+a}$N$_{a}$ + (3n+1+0,5a)O$_{2}$ \(\buildrel {{t^0}} \over\longrightarrow \) 2nCO$_{2}$ + (2n+2+a)H$_{2}$O + aN$_{2}$

0,1 → 0,1n 0,05(2n+2+a) 0,05a (mol)

Theo đề ta có:

∑ n$_{CO2+H2O+N2}$ = 0,05

0,1n + 0,05(2n+2+a) + 0,05a = 0,5

⇒ 0,2n + 0,1a = 0,4

⇒ 2n + a = 4

Nhận thấy a = 1 thì n lẻ (Loại)

a = 2 ⇒ n = 1 (nhận)

Vậy công thức của amin là: CH$_{6}$N$_{2}$

X là amin 2 chức ⇒ n$_{HCl}$ = 2n$_{X}$ = 0,2 (mol)

Đáp án D