Đốt cháy hoàn toàn 0,06 mol hỗn hợp X gồm ba triglixerit cần vừa đủ 4,77 mol O$_{2}$, thu được 3,14 mol H$_{2}$O. Mặt khác, hiđro hóa hoàn toàn 78,9 gam X (xúc tác Ni, t$^{o}$), thu được hỗn hợp Y. Đun nóng Y với dung dịch KOH vừa đủ, thu được glixerol và m gam muối. Giá trị của m là
A. 86,10.
B. 57,40.
C. 83,82.
D. 57,16.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
– Bảo toàn O: 6n$_{X}$ + 2n$_{O}$$_{2}$ = 2n$_{C}$$_{O}$$_{2}$ + n$_{H2}$$_{O}$ ⇒ n$_{C}$$_{O}$$_{2}$ = ?
– Bảo toàn khối lượng: m$_{X}$ + m$_{O}$$_{2}$ = m$_{C}$$_{O}$$_{2}$ + m$_{H2}$$_{O}$ ⇒ mX = ?
– \({n_X} = {\rm{ }}{{{n_{H2}}_O – {\rm{ }}{n_C}_{O2}} \over {1{\rm{ }} – {\rm{ }}k}} = > {\rm{ }}k{\rm{ }} = {\rm{ }}5\)
⇒ X cộng được 2$_{H2}$
\({M_X} = {{{m_X}} \over {{n_X}}} = ?\)
– X + 2H$_{2}$ →Y
⇒ m$_{Y}$ = m$_{X}$ + m$_{H2}$ = ?
Y + 3KOH → Muối + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$
B. ảo toàn khối lượng ⇒ m $_{muối}$ = m$_{Y}$ + m$_{KOH }$ – m$_{C3H5(OH)3}$ = ? gam
Lời giải chi tiết:
– Bảo toàn O: 6n$_{X}$ + 2n$_{O}$$_{2}$ = 2n$_{C}$$_{O}$$_{2}$ + n$_{H2}$$_{O}$ ⇒ n$_{C}$$_{O}$$_{2}$ = 3,38
– Bảo toàn khối lượng: m$_{X}$ + m$_{O}$$_{2}$ = m$_{C}$$_{O}$$_{2}$ + m$_{H2}$$_{O}$ ⇒ mX = 52,6
– \({n_X} = {\rm{ }}{{{n_{H2}}_O – {\rm{ }}{n_C}_{O2}} \over {1{\rm{ }} – {\rm{ }}k}} = > {\rm{ }}k{\rm{ }} = {\rm{ }}5\)
⇒ X cộng được 2$_{H2}$
\({M_X} = {{{m_X}} \over {{n_X}}} = {{52,6} \over {0,06}}\)
Khi m$_{X}$ = 78,9 thì n$_{X}$ = 0,09:
– X + 2H$_{2}$ →Y
⇒ m$_{Y}$ = m$_{X}$ + m$_{H2}$ = 79,26
Y + 3KOH → Muối + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$
B. ảo toàn khối lượng ⇒ m $_{muối}$ = m$_{Y}$ + m$_{KOH }$ – m$_{C3H5(OH)3}$ = 86,1 gam
Đáp án A