Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 0,02 mol amin X bậc 1 với lượng O$_{2}$ vừa đủ, cho toàn bộ sản phẩm cháy qua bình chứa Ca(OH)$_{2}$ dư thấy khối lượng bình tăng 3,02 gam và còn lại 0,224 lít (ở đktc) một chất khí không bị hấp thụ. Khi lọc dung dịch thu được 4 gam kết tủa. Công thức cấu tạo của X là.

Đốt cháy hoàn toàn 0,02 mol amin X bậc 1 với lượng O$_{2}$ vừa đủ, cho toàn bộ sản phẩm cháy qua bình chứa Ca(OH)$_{2}$ dư thấy khối lượng bình tăng 3,02 gam và còn lại 0,224 lít (ở đktc) một chất khí không bị hấp thụ. Khi lọc dung dịch thu được 4 gam kết tủa. Công thức cấu tạo của X là.

A. (CH$_{2}$)$_{2}$(NH$_{2}$)$_{2}$.

B. CH$_{3}$CH(NH$_{2}$)$_{2}$.

C. CH$_{2}$=CHNH$_{2}$.

D. CH$_{3}$CH$_{2}$NH$_{2}$.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

+ n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3}$

+ m$_{bình tăng}$ = m$_{H2O}$ + m$_{CO2}$ ⇒ n$_{H2O}$

+ Khí không bị hấp thụ vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$ là N$_{2}$ ⇒ n$_{N2}$

Lời giải chi tiết:

– Do dẫn CO$_{2}$ vào dd Ca(OH)$_{2}$ dư nên: n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3}$ = 4/100 = 0,04 mol

⇒ n$_{C}$ = m$_{CO2}$ = 0,04 mol (BTNT “C”)

Số nguyên tử C = n$_{C}$/n$_{X}$ = 0,04/0,02 = 2

– Khối lượng bình tăng: m $_{bình tăng }$= m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$ ⇒ m$_{H2O}$ = 3,02 – 0,04.44 = 1,26 gam ⇒ n$_{H2O}$ = 0,07 mol

⇒ n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = 0,14 mol (BTNT “H”)

⇒ Số nguyên tử H = n$_{H}$/n$_{X}$ = 0,14/0,02 = 7

– Khí không bị hấp thụ vào dd Ca(OH)$_{2 }$là N$_{2}$: n$_{N2}$ = 0,01 mol

⇒ n$_{N}$ = 2n$_{N2}$ = 0,02 mol (BTNT “N”)

Số nguyên tử N = n$_{N}$/n$_{X}$ = 0,02/0,02 = 1

⇒ CTPT là C$_{2}$H$_{7}$N. Mà X là amin bậc 1 ⇒ CTCT của X là CH$_{3}$CH$_{2}$NH$_{2}$

Đáp án D