Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy a gam cacbohiđrat cần 6,72 lít O$_{2}$ sau phản ứng thu được CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Hấp thụ hết sản phẩm vào dd nước vôi trong dư thì thấy khối lượng dd giảm 11,4 gam. X thuộc loại

Đốt cháy a gam cacbohiđrat cần 6,72 lít O$_{2}$ sau phản ứng thu được CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Hấp thụ hết sản phẩm vào dd nước vôi trong dư thì thấy khối lượng dd giảm 11,4 gam. X thuộc loại

A. polisaccarit.

B. monosaccarit.

C. đisaccarit.

D. trisaccarit.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

+ Đốt cháy hợp chất có CTTQ: C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ luôn có: n$_{CO2}$ = n$_{O2}$

+ Khối lượng dung dịch giảm: ∆ = m $_{kết tủa}$ – (m$_{CO2 }$+ m$_{H2O}$)

+ Lập tỉ lệ n : m = n$_{CO2}$ : n$_{H2O}$

Lời giải chi tiết:

n$_{O2}$ = 0,3 mol

X có công thức dạng C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$

C$_{n}$(H$_{2}$O)$_{m}$ + nO$_{2}$ → nCO$_{2}$ + mH$_{2}$O

⇒ n$_{CO2}$ = n$_{O2}$ = 0,3 mol

Do Ca(OH)$_{2}$ dư do đó toàn bộ CO$_{2}$ được chuyển thành CaCO$_{3}$

m $_{dd giảm}$ = m $_{CaCO3}$ – (m$_{CO2 }$+ m$_{H2O}$)

⇒ 11,4 = 0,3.100 – (0,3.44 + m$_{H2O}$) ⇒ m$_{H2O}$ = 5,4 gam

⇒ n$_{H2O }$= 0,3 mol

⇒ n : m = n$_{CO2}$ : n$_{H2O}$ = 1 : 1

Đáp án B