Đốt cháy 4,16 gam hỗn hợp Mg và Fe trong khí O2, thu được 5,92 gam hỗn hợp X chỉ gồm các oxit. Hòa tan hoàn toàn X trong dung dịch HCl vừa đủ, thu được dung dịch Y. Cho dung dịch NaOH dư vào Y, thu được kết tủa Z. Nung Z trong không khí đến khối lượng không đổi, thu được 6 gam chất rắn. Mặt khác cho Y tác dụng với dung dịch AgNO3 dư, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là:
A. 32,65.
B. 31,57.
C. 32,11.
D. 10,80.
Hướng dẫn
Đáp án A
Ta có
$X\left\{ \begin{align}
& Kim\,loai:4,16\,gam \\
& {{n}_{O}}=\frac{5,92-4,16}{16}=0,11\,mol\to {{n}_{C{{l}^{-}}}}=0,22\,mol \\
\end{align} \right.$
Nung Z cho số gam oxit lớn hơn
$\to \Delta {{n}_{O}}=\frac{6-5,92}{16}=0,005\,mol\to {{n}_{F{{e}^{2+}}}}=0,01mol\to \left\{ \begin{align}
& AgCl:0,22mol \\
& Ag:0,01\,\,mol \\
\end{align} \right.\to m=32,65gam$