Tháng Hai 3, 2026

Đốt cháy 4 g chất M cần 12,8 g khí oxi và thu được khí CO2 và hơi nước theo tỉ lệ mCO2 : mH2O = 11 : 3. Khối lượng của CO2 và H2O lần lượt là:

Đốt cháy 4 g chất M cần 12,8 g khí oxi và thu được khí CO2 và hơi nước theo tỉ lệ mCO2 : mH2O = 11 : 3. Khối lượng của CO2 và H2O lần lượt là:

A. 11g và 3g

B. 13,2 g và 3,6g

C. 12,32g và 3,36

D. 5,5 g và 1,5 g

Hướng dẫn

Gọi khối lượng của CO$_{2}$ và H$_{2}$O lần lượt là 11a và 3a

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

m$_{M}$ + m$_{O2}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$

=> 4 + 12,8 = 11a + 3a

=> 16,8 = 14a => a = 1,2

=> m$_{CO2}$ = 13,2g và m$_{H2O}$ = 3,6g

Đáp án cần chọn là: B