Đốt cháy 34,32 gam chất béo X bằng lượng oxi vừa đủ, thu được 96,8 gam CO$_{2}$ và 36,72 gam H$_{2}$O. Mặt khác 0,12 mol X làm mất màu tối đa V ml dung dịch Br$_{2}$ 1M. Giá trị của V là
A. 120 ml.
B. 360 ml.
C. 240 ml.
D. 480 ml.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Tính số mol CO$_{2}$ và H$_{2}$O từ đó suy ra số mol C và H.
m$_{O(X) }$= m$_{X}$ – m$_{C}$ – m$_{H}$ ⇒ n$_{O(X)}$
⇒ n$_{X}$ = n$_{O(X)}$ : 6
Xác định số C và H trong X.
Vậy CTPT của X là C$_{55}$H$_{102}$O$_{6 }$có k = (2C + 2 – H) : 2 = ?
Mà có chứa 3 liên kết π trong gốc COO nên ở ngoài gốc hidrocacbon còn (k – 3) liên kết π.
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 2,2 mol ⇒ n$_{C}$ = 2,2 mol; n$_{H2O }$= 2,04 mol ⇒ n$_{H}$ = 4,08 mol
m$_{O(X) }$= m$_{X}$ – m$_{C}$ – m$_{H}$ = 34,32 – 2,2.12 – 2,04.2 = 3,84 gam ⇒ n$_{O(X) }$= 3,84 : 16 = 0,24 mol
⇒ n$_{X}$ = n$_{O(X)}$ : 6 = 0,04 mol
Số C = 2,2 : 0,04 = 55
Số H = 4,08 : 0,04 = 102
Vậy CTPT của X là C$_{55}$H$_{102}$O$_{6 }$có k = (2C + 2 – H) : 2 = (2.55 + 2 – 102) : 2 = 5
Mà có chứa 3 liên kết π trong gốc COO nên ở ngoài gốc hidrocacbon còn 2 liên kết π.
Do đó 1 phân tử X có khả năng với 2 phân tử Br$_{2}$.
⇒ n$_{Br2 }$= 2n$_{X }$= 2.0,12 = 0,24 mol
Đáp án C