Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy 24,48 gam hỗn hợp X gồm glucozơ và saccarozơ cần dùng 0,84 mol O$_{2}$. Mặt khác, nếu đun 24,48 gam X trong môi trường axit, thu được hỗn hợp Y. Trung hòa Y, rồi cho tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$ trong NH$_{3}$ đun nóng, thu được m gam Ag. Các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

Đốt cháy 24,48 gam hỗn hợp X gồm glucozơ và saccarozơ cần dùng 0,84 mol O$_{2}$. Mặt khác, nếu đun 24,48 gam X trong môi trường axit, thu được hỗn hợp Y. Trung hòa Y, rồi cho tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$ trong NH$_{3}$ đun nóng, thu được m gam Ag. Các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

A. 30,24.

B. 25,92.

C. 34,56.

D. 43,20.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Saccarozo→glucose+fructose →4Ag

Glucose → 2Ag

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải

Trong X đặt glucose : x mol và saccarzo : y mol

Khối lượng X là 24,48 = 180x + 342y

Đốt cháy X

C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ +6 O$_{2}$ → 6CO$_{2}$ +6H$_{2}$O

C$_{12}$H$_{22}$O$_{11}$ + 12O$_{2}$→ 12CO$_{2}$ + 11H$_{2}$O

Lượng O$_{2}$ pư là 6x + 12y = 0,84

→ x=0,06, y=0,04 mol

0,06 mol glucose → 0,12 mol Ag

0,04 mol saccarozo → 0,08 mol glucose → 0,16 mol Ag

→m =0,28.108=30,24

Đáp án A