Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy 1,6 g chất M cần 6,4 g khí oxi và thu được khí CO2 và hơi nước theo tỉ lệ m$_{CO2}$ : m$_{H2O}$ = 11 : 9. Khối lượng của CO2 và H2O lần lượt là:

Đốt cháy 1,6 g chất M cần 6,4 g khí oxi và thu được khí CO2 và hơi nước theo tỉ lệ m$_{CO2}$ : m$_{H2O}$ = 11 : 9. Khối lượng của CO2 và H2O lần lượt là:

A. 3,4 g và 4,6 g

B. 4,4 g và 3,6 g

C. 5 g và 3 g

D. 4,2 g và 3,8 g

Hướng dẫn

Gọi khối lượng của CO$_{2}$ và H$_{2}$O lần lượt là 11a và 9a

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

m$_{M}$ + m$_{O2}$ = m$_{CO2}$ + m$_{H2O}$

=> 1,6 + 6,4 = 11a + 9a

=> 8 = 20a => a = 0,4

=> m$_{CO2}$ = 4,4g và m$_{H2O}$ = 3,6g

Đáp án cần chọn là: B